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“SGR itakapoanza hapa, treni zitakuwa
ITO|GO la 2: Oktoba - Disemba 2022 zinaenda kwa mwendo kasi hivyo
tusipozingatia suala la usalama tunaweza

kupoteza maisha, kwahiyo usalama katika reli
si jambo la kupuuza”...... UK 7

MADEREVA WATAKIWA KUFUATA
SHERIA, KUTOBUGHUDHI ABIRIA

“sisi hatutakuwa na muhali na mtu yeyote na
atakayekiuka Sheria atakumbana na mkono
wa Sheria, kwahiyo nawasihi kuwa kila mdau
atimize wajibu wake."...... UKS8

MADEREVA MBEYA NA RUKWA
WAPEWA ELIMU YA UTHIBITISHAIJI
WA MADEREVA

T

“Kutokana na elimu tuliyopewa nimegundua
kuwa dereva akishathibitishwa anakuwa
ametambulika rasmi na anaweza kufanya
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- \:vh i\ T il kazi popote ndani na nje ya nchi. Hivyo

ninawashauri madereva wengine tuungane

MHE.MWAKIBETE [aiecs

AIPONGEZA LATRA

@ Awataka wananchi waishio maeneo_
inapopita treni, kuchukua tahadhari ili
kulinda maisha na mali zao

@ Mkurugenzi wa LATRA awahimiza
kuilinda miundombinu ya reli UK1
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TAHARIRI

Ndugu Msomaji.

Karibu katika toleo la pili la Jarida la USAFIRI
ARDHINI kutoka Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini (LATRA) ambalo linaandaliwa na kusamba-
zwa mara nne kwa mwaka.

Jarida hili limekusanya taarifa za utekelezaji
wa majukumu ya Mamlaka ambazo zimefanyika
katika robo ya pili ya mwaka yaani kuanzia mwezi
Oktoba mpaka Desemba mwaka 2022. Lengo
la jarida hili ni kukuhabarisha wewe mdau wetu
kuhusiana na mambo ya msingi ambayo Mamlaka
inayatekeleza ikiwa ni sehemu ya utoaji wa elimu
kuhusu shughuli za Mamlaka na masuala mengine
mengi yanayogusa sekta ya usafiri ardhini nchini.

Katika kipindi cha mwisho wa mwaka, LATRA
na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabara-
ni tumefanikiwa kwa kiasi kukubwa kudhibiti ajali
ambazo kwa miaka ya nyuma zilikuwa zikitusum-
bua, kupunguza adha ya usafiri kwa kutoa vibali
vya muda mfupi kwa magari yaliyokidhi vigezo.
Mafanikio haya yamechagizwa na utoaji wa elimu
kwa umma kuhusu usalama barabarani pamo-
ja na ukaguzi maalumu uliofanyika kipindi chote
cha mwisho wa mwaka zoezi ambalo tulifanikisha
kupitia wataalamu wetu kutoka LATRA na Jeshi la
Polisi. Hakika ushirikiano uliopo kati ya taasisi hiz
mbili ndio ulioleta matunda mazuri yaliyotupungu-
zia malalamiko kutoka kwa wadau wa usafiri ard-
hini.

Mamlaka imeendelea kutoa elimu ya matumizi
_ya Tiketi Mtandao nchini ili ku-
hakikisha kwamba wasafiri
.na wadau kwa jumla wa-
¥ nafahamu kwa kina kuhu-
' su namna ya kukata tiketi
kielektroniki mahala po-
pote na kwa wakati
wowote ili kuepu-
kana na kadhia
zilizopo katika
stendi za mabasi.

Mathalani, Desemba 7, 2022, Mkuu wa Mkoa Kili-
manjaro, Mheshimiwa Nurdin Babu ambaye aliwak-
ilishwa na Mkuu wa Wilaya ya Rombo, Mheshimiwa
Kanali Hamis Maiga, alishiriki katika ukaguzi na utoa-
ji wa elimu ya tiketi mtandao katika stendi ya mabasi
Moshi.

Pamoja na hayo, tumeshiriki kwenye maadhi-
misho ya Siku ya Fimbo Nyeupe Duniani yaliyofan-
yika Kitaifa mjini Babati mkoani Mkoa wa Manyara
Oktoba 19 hadi 21, 2022 yenye kaulimbiu ‘Ujumuish-
waji wa Watu wasioona katika Ajira, Michezo na TE-
HAMA kwa Maendeleo Endelevu’. Aidha, tumeshiri-
ki katika Mkutano wa 15 wa Mwaka wa Wadau wa
Sekta ya Uchukuzi wenye lengo la kufanya tathmi-
ni kuhusu maendeleo ya sekta ambapo Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Profesa Makame Mnyaa
Mbarawa alisisitiza sekta binafsi kushiriki ujenzi wa
miundombinu ili kuharakisha maendeleo na kukuza
uchumi wa taifa na mtu mmoja mmoja.

Vilevile LATRA kwa kushirikiana na Chuo Kikuu
cha Birmingham cha nchini Uingereza tuliandaa ma-
funzo ya siku tano kwa wataalamu zaidi ya 40 wa
usafiri wa reli kutoka nchi 15 za Afrika yaliyofanyika
Chuo cha Utumishi wa Umma - Kituo cha Mafunzo
namna ya kuachana na nishati hatarishi kwa mazin-
gira.

Hayo ni baadhi tu kati ya mengi ambayo utayaso-
ma kwa kina kwenye Jarida hili la USAFIRI ARDHI-
NI. Nami nitumie fursa hii kukukaribisha tena katika
kurasa hizi ili upate kufahamu vizuri maendeleo ya
sekta ya usafiri ardhini na udhibiti wa huduma za us-
afiri ardhini nchini.

Nakutakia usomaji mwema...

CPA Habibu J. S. Suluo



aibu Waziri Ujenzi na
Uchukuzi Mhe. Atu-
pele Fredy Mwaki-

bete (MB) ameipongeza Mam-
laka ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA) kwa kuendelea kudhibi-
ti sekta ya usafiri wa reli na ku-
hakikisha kuna usalama kwenye
sekta hiyo.

Mhe. Mwakibete amesema
hayo Oktoba 13, 2022 alipoku-
wa akifunga maadhimisho ya
Wiki ya Usalama wa Reli mwa-
ka 2022 kwa niaba ya Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof.
Makame Mnyaa Mbarawa (MB).

Aidha, Mhe. Mwakibete
amesema kuwa LATRA imeku-
wa ikifanya ukaguzi wa mara
kwa mara wa miundombinu ya
reli katika kutekeleza Sheria ya
Reli na kanuni zake kwa lengo la
kuimarisha usalama.

Mhe. Mwakibete amewataka
wananchi wote wanaoishi mae-
neo yanayopita treni, kuchukua
tahadhari ili kulinda maisha na
mali zao “dhamira ya kaulimbiu
ya maadhimisho haya inatutaka
tuongeze umakini tuwapo katika
maeneo ya njia za reli, hivyo ni-
waombe wananchi tuwe makini
kuhakikisha kuwa shughuli za
kijamii na kiuchumi hazifanyiki
karibu ya miundombinu ya reli.”

Akizungumzia majukumu ya
LATRA katika uendeshaiji wa reli.
Mkurugenzi Mkuu LATRA CPA
Habibu Suluo amesema kuwa
LATRA ni msimamizi mkuu wa

oG@Gv D2
www.latra.go.tz

A

usalama usafiri wa reli kwa ku-
hakikisha Sheria na taratibu za
uendeshaji wa reli unazingatiwa,
pia inatoa ithibati kwa miundom-
binu mipya iliyojengwa ambapo
kwa sasa Serikali inaendelea
na ujenzi wa reli ya kisasa SGR.
LATRA itafanya uthibitishaji wa
mradi mzima ili uweze kutumika
kwa usalama.

Vilevile amesema, majaribio
ya uendeshaji wa reli ya kisasa
ya SGR unatarajiwa kuanza hivi
karibuni, hivyo amewakumbusha
wananchi kuchukua tahadhali
kwa kutokufanya shughuli kati-
ka maeneo hayo, “treni za SGR
zina mwendo kasi sana yaani
km160 kwa saa, hivyo ni vema
wananchi kuwa mbali na reli ili
kuepusha madhara.”

Vilevile CPA Suluo amewa-
himiza wananchi kuilinda miun-
dombinu ya reli ili isihujumiwe
na watu wachache wenye nia
mbaya ya kuharibu uchumi ikiz-

itisiial

ol L4 P44
Naibu Waziri Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Atupele Fredy Mwakibete (MB) (kulia) akiwa
na Mkurugenzi Mkuu wa LATRA CPA Habibu Sulo

ingatiwa kuwa, Serikali imekuwa
ikitumia fedha nyingi katika ujen-
zi wa miundombinu ya reli na
hivyo ni vema tukailinda kwa ajili
ya kulinda uchumi wa nchi.

Wiki ya usalama Usafiri wa
Reli ilianzishwa na wanachama
wa SADC ili kutoa fursa kwa
wananchi kufahamishwa ma-
tumizi sahihi ya reli katika us-
afirishaji wa abiria na mizigo.
Wiki hii inaadhimishwa katika
kuunga mkono juhudi za Seri-
kali ya awamu ya sita chini ya
Mheshimiwa Samia Suluhu Has-
san — Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania katika ujenzi
wa reli ya kisasa ya SGR. Hivyo
kuwezesha usafirishaji kwa njia
ya reli kuwa wa haraka na usala-
ma zaidi. Kaulimbiu ya maadhi-
misho hayo ni Jihadhari, treni
zina mwendo kasi na haziwezi
kusimama ghafla.
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PROF. MBARAWA : SEKTA BINAFSI
SHIRIKINI UJENZI WA MIUNDOMBINU

ra mpya vya Kiba-
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lzd 14 kilomita 215 (express
/ | way), ambapo mkan-
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aziriwa Ujenzina
Uchukuzi, Prof.
Makame Mbara-

wa amezungumzia umuhimu
wa sekta binafsi kushirikiana
na Serikali katika ujenzi wa
miundombinu ili kuharakisha
maendeleo na kukuza uchumi
wa taifa na mtu mmoja mmo-
ja.

Akifungua mkutano wa
15 wa mwaka wa wadau wa
sekta ya uchukuzi wenye len-
go la kufanya tathmini kuhusu
maendeleo ya sekta hiyo nchi-
ni, Prof. Mbarawa amesema
ushiriki wa sekta binafsi, Ser-
ikali na wadau wa maendeleo
utaharakisha ujenzi wa reli,
barabara, viwanja vya ndege
na meli na hivyo kutoa fursa
nyingi za ajira na kuhuisha mi-
undombinu ambayo ni uti wa
mgongo wa uchumi wa taifa.

“Serikali tumejipanga
kushirikiana na sekta binaf-
si katika ujenzi wa baraba-

ok, od]

Mchoro na dreamstime.com

TAZARA na TRC ili ku-
wezesha sekta binafsi
kushiriki katika huduma
ya usafiri wa reli kwa kununua
mabehewa na kuyaendesha.

Amezungumzia umuhimu
wa Tanzania kuwa na miun-
dombinu bora kwa haraka ili
kumudu kuhudumia kikamili-
fu soko la ndani na nchi sita
ambazo hutegemea huduma
ya uchukuzi kutoka Tanzania,
ambazo ni Malawi, Zambia,
Burundi, Rwanda, Uganda na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo (DRC).

Kwa upande wake Kaimu
Mtendaji Mkuu wa Wakala

wa Barabara nchini (TAN-
ROADS), Eng. Kingdom
Mbangula akizungumzia

ujenzi wa barabara mpya ya
kulipia, amesema baraba-
ra hiyo itakuwa na njia nne,
mbili kwenda Morogoro na
Mbili kurudi Kibaha na magari
hayatapishana ili kuepusha
msongamano na ajali.

“ TANROADS tumejipan-

ga ipasavyo kuhakikisha mra-
di huu unajengwa kwa ubora
uliokusudiwa na kukamilika
kwa wakati,” amefafanua Eng.
Mbangula.

Naye Dkt. Patricia Laver-
ley, Meneja Mkazi wa Ben-
ki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB) ameishukuru Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi kwa
kuandaa mkutano huo wa
tathmini wa kila mwaka am-
bao unaibua changamoto na
kuzipatia ufumbuzi kwa hara-
ka.

Amesisitiza kuwa AfDB
imetenga asilimia 60 ya bajeti
yake katika uwezeshaji ujen-
zi wa miundombinu ili kucho-
chea maendeleo ya uchumi
kwa nchi za Afrika.

Katibu Mkuu sekta vya
Uchukuzi Bw. Gabriel Mi-
gire amesema mkutano huo
pamoja na mambo mengine
utaibua hoja mbalimbali zin-
azolenga kuboresha sekta ya
uchukuzi nchini hivyo kuvutia
wawekezaji wengi kupitisha
mizigo yao Tanzania na hivyo
kukuza uchumi wa taifa.

Mchoro na fatcon.com
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LATRA YASHIRIKI MAADHIMISHO YA
SIKU YA FIMBO NYEUPE DUNIANI

amlaka ya Udhibi-
ti Usafiri Ardhini
imeshiriki kati-

ka maadhimisho ya Siku ya
Fimbo Nyeupe Duniani yali-
yofanyika Kitaifa mjini Babati
mkoani Manyara kuanzia tare-
he 19 hadi 21 Oktoba, 2022
yenye kaulimbiu ‘Ujumuish-
waji wa Watu wasioona katika
Ajira, Michezo na TEHAMA
kwa Maendeleo Endelevu’.

Mgeni Rasmi katika kilele
cha maadhimisho hayo aliku-
wa Mhe. Patrobas Katambi,
Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu) kwa niaba
ya Mhe. Kassim Majaliwa Ma-
jaliwa, Waziri Mkuu wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia.

Akizungumza katika kilele
cha maadhimisho hayo, Mhe.
Katambi alisema, Mhe. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jam-
huriya Muunganowa Tanzania
kwa maagizo yake amefanya
mambo mengi yanayoitekele-
za kaulimbiu ya maadhimisho
hayo ikiwa ni pamoja na utoaji
wa ajira, ujumuishwaji katika
maswala ya TEHAMA, ubore-
shaji wa elimu, uweshaji kupi-
tia mikopo na upatikanaji wa
vifaa saidizi kwa watu wenye
ulemavu.

“‘Serikali ya awamu ya
sita imeendelea kujipamba-
nua kwa kuitekeleza Sheria

namba 9 ya mwaka 2010 na
Sera ya watu wenye ulemavu
ya mwaka 2004, ambapo
mwaka huu 2022, kati ya ajira
9,800 zilizotolewa Serikalini,
viliwekwa viwango vya chi-
ni maalum kwa watu wenye
ulemavu, hivyo kuwezesha

WS “WI:MHE KASSIM MAIAI™"~ “‘QJALIWA.(MB) WAZIRI MY **

Serikali imepunguza kodi kwa
vifaa saidizi kwa watu wenye
ulemavu. Kulikuwa na vyuo
7 ambavyo vilikuwa havifanyi
kazi, Serikali imevifufua vyuo
hivyo ikiwemo chuo cha Ufun-
di kwa Watu Wenye Ulemavu
cha Masiwani kilichopo

MHURI YR lllllllllimlll WA’ *

lgeni rasmi wa Siku ya Fimbo Nyeupe Duniani Mhe. Patrobas Katambi (Mb), Naibu Waziri,

Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu)( wapili kulia) akiwa na Mku
a mkoa wa Manyara Mhe. Makongoro Nyerere wakifuatilia Maadhimisho ya Siku ya Fimbo
lyeupe Duniani yaliyofanyika kitaifa Mkoani Manyara.

watu wenye ulemavu 261
kuajiriwa, kati yao 61 ni wasio-
ona,” alisema.

Aliongeza kuwa, mwa-
ka huu, Mhe. Samia Suluhu
Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, ali-
toa agizo la ujumuishwaji wa
watu wenye ulemavu katika
masuala ya TEHAMA na Seri-
kali imeendelea kuwatambua,
kuwasikiliza na Kutatua chan-
gamoto zao katika nyanja
mbalimbali.

“Serikaili inatambua
umuhimu na inathamini watu
wenye ulemavu, kwa sababu
tunajua, hujafa hujaumbika.

mkoani Tanga,” alifafanua.

Aidha, Mhe. Katambi al-
isisitiza kuwa kwa mujibu wa
Sheria namba 9 ya mwaka
2010, taasisi yoyote inayoa-
jiri watu zaidi ya 20, asilimia
3 wanatakiwa waajiriwe watu
wenye ulemavu.

“Tutakagua hadi kwenye
viwanda, kama huna watu
wenye ulemavu basi ujue un-
avunja Sheria. Nawaagiza
maafisa kazi, ukaguzi ufan-
yike maeneo yote yanayotoa
ajira muhakikishe Sheria hii
inazingatiwa. Pia napenda ku-
wajulisha kuwa Mheshimiwa

Inaendelea uk wa 4




LATRA
YASHIRIKI
MAADHIMISHO
YA...

Inatoka uk wa 3

Rais ametoa fedha kuweze-
sha utengenezaji wa mafu-
ta ya ngozi kwa ajili ya watu
wenye ulemavu unaofanyika
hospitali ya KCMC na hatuna
upungufu.”

Pia Mhe. Katambi ametoa
wito kwa Mamlaka mbalimbali
kuwezesha fimbo nyeupe iwe
sehemu ya utaratibu wa ala-
ma za barabarani na Sheria
itoe adhabu kali kwa wata-
ovunja utaratibu huo.

Akizungumza katika
maadhimisho hayo, Mhe.
Charles Makongoro Nyere-
re, Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara amewashukuru wafadhili
waliowezesha maadhimisho
hayo ambao ni pamoja na
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini, ambapo maadhimisho
hayo yamewezesha wadau
kujifunza masuala mbalimbali
ikiwemo changamoto wana-
zokabiliana nazo watu wasio-
ona na namna ya kuzitatua.

Kwa upande wake, Mku-
rugenzi Mkuu wa LATRA CPA
Habibu J. Suluo alisema kuwa
Mamlaka hiyo inatambua na
kujali jamii ya watu wenye
mabhitaji maalum, pia kwa
mujibu wa Sheria ya LATRA,
kifungu cha 6 (e), Mamlaka
ina wajibu wa Kuimarisha Ust-
awi wa Jamii ya Kitanzania
kwa Kuboresha upatikanaji

oGy D
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wa huduma za Usafiri Ardhini
kwa watumiaji wote ikiwemo
wenye kipato cha chini, watu

hitaji maalum. Hivyo, LATRA
inaposhirikiana na wadau wa
fimbo nyeupe, inatekeleza ju-
kumu la Kisheria.

“Tunaendelea kufanya
juhudi mbalimbali ili mtu asi-
yeona apate haki zake na
ajue wajibu wake anapotumia
huduma za usafiri ardhini.” Al-
isema

Alifafanua kuwa, mwaka
2019, Mamlaka ilichapisha
nakala 130 za toleo la nuk-
ta nundu (braille) la Kanuni
za Leseni za Usafirishaji kwa
Magari ya Abiria na kuzigawa
kwa watu wasioona kupitia
Chama cha Wasioona Nchini
ikiwa ni sehemu ya kuwaelim-
isha watu wenye ulemavu ili
nao washiriki katika mabore-
sho ya kanuni za leseni za us-
afirishaji kwa magari ya abiria
wakati wa kuandaa kanuni
hizo.

‘Kwa kuwa LATRA ili-

Picha na Pattayétﬁaila?d.ru

washirikisha walemavu, Ka-
nuni za Leseni za Usafirishaji
kwa Magari ya Abiria, zilizo-
chapishwa mwaka 2020, zin-
ahusisha haki za walemavu,
kwa mfano kanuni hizo zinam-
ruhusu mlemavu kusafiri na
kiti chake maalum bila kulipia
gharama za ziada.” Alisisitiza
Aidha, CPA Suluo alisema,
LATRA imekuwa ikishirikiana
na Taasisi ya Wasioona (TLB)
katika kutoa elimu mbalim-
bali ikiwemo elimu ya ukata-
ji tiketi kwa njia ya mtandao
ambapo kwa sasa, Mamlaka
inachapisha nakala 50 kati-
ka maandishi ya nukta nun-
du za Muongozo wa Huduma
kwa Watumishi wa Umma
wenye Ulemavu uliotolewa
na Ofisi ya Rais Menejimen-
ti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora unaoainisha
haki na wajibu wa watumishi
wa Umma wenye ulemavu na
haki na wajibu wa waaijiri ili
kujenga mazingira wezeshi..
“‘Jana katika Semina yetu

Inaendelea uk wa 5
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hapa mmefundishwa na mtu
asiyeona wa hapahapa Man-
yara, jinsi ya kukata tiketi kwa
njia ya mtandao na tuligawa
makabrasha yaliyoandikwa
katika mfumo wa nukta nun-
du,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Wasioona Tanzania
(TLB) Bw. Omari Mpondelwa
alisema kuwa uimara wa cha-
ma hicho unategemea aimara
wa wanachama, uimara wa
Serikali na wadau wengine
wa maendeleo katika kutatua
changamoto za watu wasioo-
na ambazo ni nyingi.

“Zipo changamoto za un-
yanyapaa na zingine za watu
kutokujua kwa kufanya huru-
ma iliyopindukia. Nawahimiza
wanachama kuendeleza umo-
ja na mshikamano utakaotoa
taswira nzuri kwa wadau
mbalimbali kushirikiana na
wasioona kuleta maendeleo,”
alisema.

oG@Gv D
www.latra.go.tz

MBEYA NA RUKWA WAPATIWA

ELIMU YA TIKETI MTANDAO

amlaka ya Udhibi-
ti  Usafiri  Ardhi-
ni (LATRA)

kwa kushirikiana na Jeshi la
Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani imeendelea kutoa
elimu ya matumizi sahihi ya
Mfumo wa Tiketi Mtandao kwa
wananchi wa Mkoa wa Rukwa
na Mbeya.

Elimu hiyo imetolewa na
Afisa Mfawidhi Rukwa Bw.
Athumani Nyiga, Afisa Mfaw-
idhi Mbeya Bw. Omary Saleh
pamoja na Mrakibu wa Jeshi
la Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani Rukwa SP Wenc-
eslaus Gumha ambapo kwa
nyakati tofauti wamewasi-
hi wananchi na wasafiri wa
mikoa hiyo kuendelea kukata
tiketi kwa njia ya mtandao kwa
kuwa mfumo huo ni rahisi na
salama.

Bw. Saleh alipofanya uk-
aguzi wa tiketi mtandao hivi

|
- &
ol sly,

Afisa Mfawidhi LATRA Mkoa wa Mbeya, Bw. Omary Saleh akikagua Tiketi Mtandao kwa moja
ya abiria waliopowa elimu ya Tiketi Mtandao katika Stendi Kuu ya mabasi Mbeya.

karibuni alisema kuwa mwam-
ko wa abiria kwenye matumizi
ya mfumo wa tiketi mtandao
kwa Mkoa wa Mbeya ni mkub-
wa na kwa magari yanayok-
aguliwa abiria ambaye hana
tiketi ya mashine ya kielek-
troni basi anayo ile ya kwenye
simu jambo ambalo linaone-
sha kuwa elimu ya matumizi

ya mfumo huo imewafikia
wadau.
“Sisi  kama Mamlaka

pamoja na Jeshi la Polisi na
wadau wengine tutaendelea
kutoa elimu kwa umma kuhu-
su matumizi ya mfumo huu ili
kila mmoja wetu aelewe faida
zake,” ameeleza Bw. Saleh
Akielezea faida za mfu-
mo huo, Bw. Saleh amese-
ma mfumo wa Tiketi Mtandao
unamwezesha abiria kukata
tiketi kutokea mahali popote
na kuepukana na adha za
wapiga debe na kwa upande

Inaendelea uk wa 6
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MBEYA NA RUKWA
WAPATIWA ELIMU
YA TIKETI MTAND-
AO

Inatoka uk wa 5

wa wasafirishaji wanaweza
kudhibiti mauzo ya tiketi kwa
kuwa mfumo unawawezesha
kuona mauzo yote yanayofa-
nyika kupitia simu za mkononi
na vilevile Serikali inapata
mapato yake na hivyo ame-
wasihi wananchi kuendelea
kujifunza na kutumia tiketi
mtandao

Naye Bw. Nyiga alisema,
“tiketi hizi za mtandao zinam-
wezesha abiria kuchagua kiti
anachokitaka na basi analoli-
taka ambapo kwa zamani su-
ala kama hili lilikuwa na chan-
gamoto na abiria walikuwa
wanagombaniwa lakini kwa
sasa abiria akishakata tike-
ti yake anaelekea moja kwa
moja kwenye gari alilokata na
kukaa kwenye Kiti alichokich-
agua na kusafiri kwa amani.
Kwakweli mfumo huu unawa-
ondolea bugudha wananchi’”,
alifafanua

Kwa upande wake SP
Gumha amewasihi wananchi
wa Manispaa ya Sumbawan-
ga Mkoani Rukwa kutumia
mfumo wa Tiketi Mtandao
ili kuepukana na usumbufu
kwakuwa wanaweza kukata
tiketi hizo sehemu yoyote na
wakati wowote

Vilevile amesema, LATRA
na Jeshi la Polisi wataende-
lea kushirikiana ili kuhakikisha
kwamba wananchi wote na

LATRAZ B

wasafirishaji wanapata uele-
wa wa matumizi ya mfumo
wa Tiketi Mtandao kwa kuwa
mfumo huo una faida kubwa
kwa wananchi, mmiliki na Ser-
ikali kwa jumla.

Akizungumzia matumizi
ya tiketi hizo Bi. Prisca Ngoli
ambaye ni abiria aliipongeza
LATRA kwa kutengeneza mfu-
mo rafiki ambao umesaidia
kuondoa usumbufu uliokuwe-
po awali wa kutumia gharama
za usafiri kwenda kukata tiketi
kwenye vituo vya mabasi.

‘Kwa kweli mfumo huu
ni mkombozi sana kwetu na-
kumbuka tulipokuwa tuna-
tumia ule mfumo wa zamani
tulikuwa tunakatiwa tiketi moja
watu wawili yaani tukiingia
kwenye basi ni vurugu maa-
na kila mmoja anataka kukaa
kwenye kiti alichokata tiketi la-
kini kwa mfumo huu wa sasa
purukushani hizo hakuna,
abiria unakata tiketi kwenye
simu yako na ukija unakuta
kiti chako kiko wazi,” alieleza
Bi. Prisca

Kwa upande wake Bw.

Abbas Mwambenja amesema
kuwa mfumo wa Tiketi Mtan-
dao umesaidia kutozwa nauli
halali zilizotolewa na kuidhin-
ishwa na LATRA tofauti na
mfumo wa zamani ambapo
wananchi walikuwa wanatoz-
wa nauli kiholela.

“Mimi ninafurahia sana
mfumo huu, Wakala kanikatia
tiketi nikapata ujumbe mfupi
kwenye simu yangu na haiku-
chukua muda mrefu nikapati-
wa risiti ya kwenye mashine
na hii inasaidia maana hata
tiketi ikipotea, nitaonesha hii
ya kwenye simu yangu, kwa
kweli huduma hii nimeipen-
da sana” amefafanua Bw.
Mwambenja

Naye Bw. Uswege Mwan-
dambo, dereva wa basi la
Kampuni ya New Force linalo-
toka Mbeya kwenda Dar es
Salaam alisema kuwa kwa
sasa abiria wengi wameku-
wa na uelewa mkubwa wa
kutumia tiketi mtandao tofauti
na siku za mwanzoni mfumo

ulipoanza kutumika.
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BANTU: CHUKUENI TAHADHARI
MNAPOPITA KWENYE MIUNDOMBINU

YA RELI

aimu Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi
ya Mamlaka ya Ud-
hibiti Usafiri Ardhini (LATRA) Bw.
Henry Mgalla Bantu amewataka
wananchi kuendelea kulinda mi-
undombinu ya reli na kuchukua
tahadhari pindi wanapokuwa
karibu na miundombinu ya hiyo.

Bw. Bantu amesema hayo
Oktoba 10, 2022 katika hafla ya
ufunguzi wa wiki ya usalama wa
reli nchini iliyofanyika Dar es Sa-
laam katika Viwanja vya Ofisi ya
Reli- SGR.

Aidha, Bw. Bantu amese-
ma kuwa Serikali ya Awamu
ya Sita inayoongozwa na Mhe.
Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania imeendelea kuimarisha
miundombinu ya reli pamoja na
kuboresha huduma zake hivyo
wananchi nao wanatakiwa ku-
hakikisha kuwa jitihada za ser-
ikali haziendi bure kwa kuwa
mstari wa mbele kuilinda miun-
dombinu hiyo.

Ameongeza kuwa, ili kuhaki-
kisha usalama wa miundombinu
ya reli na watumiaji, ni lazima
kuwepo na mikakati madhubu-
ti ya kuhakikisha jamii inapata
elimu ya usalama wa reli, “Ni-
wapongeze Wizara ya Ujenzi
na Uchukuzi, LATRA, Shirika la

WIZARA
SHIRIK

-

i

| NA UCH
LI TANZA

Kaimu Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) Bw. A
Henry Mgalla Bantu akizungumza wakati wa ufunguzi wa wiki ya usalama wa reli nchini iliyofanyika

Dar es Salaam katika Viwanja vya Ofisi ya Reli- SGR.

Reli Tanzania (TRC) na Mamla-
ka ya Reli Tanzania na Zambia
(TAZARA) kwa hatua madhubuti
wanazochukua kuendelea ku-
hakikisha jamii zinakuwa salama
kutokana na shughuli za usafiri
wa reli. Endeleeni na jitihada hizi
za kutoa elimu na kuhakikisha
jamii na miundombinu ya reli in-
akuwa salama,”ameeleza Bw.
Bantu

Vilevile amesema kuwa,
ili kufikia watanzania walio wen-
gi na ni vema kuwashirikisha na
viongozi wa Serikali katika mae-
neo hayo ili kuweza kuwaeleza
wananchi kuhusu usalama wa
reli na usalama wao wanapopita
kwenye maeneo ya reli.

Pia amesema, kazi kubwa
inatakiwa kufanyika katika kuba-
dili mitazamo ya watu kuhusu

masuala ya reli kwa kuwa usala-
ma wa reli ni wa kila mtanzania,
“SGR itakapoanza hapa, treni
zitakuwa zinaenda kwa mwendo
kasi hivyo tusipozingatia suala
la usalama tunaweza kupoteza
maisha, kwahiyo usalama katika
reli si jambo la kupuuza”, amefa-
fanua Bw. Bantu

Naye Mkurugenzi Mkuu TRC
Bw. Masanja Kadogosa amese-
ma kuwa usalama wa reli ni jam-
bo linalopewa kipaumbele kati-
ka uwezeshaji wa usafiri wa reli
duniani kote na TRC wamekuwa
wakifuata taratibu na kanuni za
usalama zilizowekwa kwa taasisi
za Kimataifa na za Kikanda kwa
maana ya Jumuia ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC),
Sheria za hapa nchini ikiwemo

Sheria ya Reli Na. 10, 2017 na
Inaendelea uk wa 8
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kanuni zake

“Kitu cha kwanza kabisa
katika reli ni usalama, tukizung-
umzia SGR, kosa dogo linaweza
kuleta madhara makubwa kwa-
hiyo ni lazima tuweze kubadili mi-
tazamo yetu kuhusu uendeshaji
wa treni hizo ili kupunguza ma-
kosa ya kibinaadam yanayowe-
za kutokea. Tunakoelekea, tut-
akuwa tunaisikiliza sana LATRA
kwa miongozo mtakayotupatia
kwa kuwa ndio mdhibiti wa us-
afiri ardhini ikiwemo usafiri wa
reli,”amefafanua Bw. Kadogosa.

Wiki ya reli inaadhimishwa
Oktoba kila mwaka kwa nchi
wanachama wa SADC kupitia
Shirikisho la Reli Kusini mwa
Afrika (SARA) na Kaulimbiu ya
maadhimishi hayo ni Chukua
Tahadhari, Treni Zina Mwendo
wa Haraka, ni Hatari na inafan-
yika kuanzia Oktoba 10 hadi 16,
2022.

oG@Gv D
www.latra.go.tz

MADEREVA WATAKIWA KUFUATA
SHERIA, KUTOBUGHUDHI ABIRIA

iongozi wa Mamla-
ka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) na

Jeshi la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani wamewataka
madereva wa mabasi ya masafa
marefu kufuata Sheria ili kuepu-
sha ajali katika kipindi hiki cha
kuelekea mwisho wa mwaka.

Hayo yamebainishwa na
Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa
Barabara (LATRA) Bw. Johansen
Kahatano na Kamanda wa Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani
SACP Ramadhani Ng’'anzi No-
vemba 23, 2022 walipokutana
katika Ofisi za LATRA Mkoa wa
Dar es Salaam na kujadili nam-
na bora ya kudhibiti mwendoka-
si wa mabasi ya masafa marefu
kuelekea msimu wa mwisho wa
mwaka.

Aidha, Bw. Kahatano ali-
waasa wadau wa sekta ya usa-
firi ardhini nchini hasa wasafir-

ishaji, madereva, makondakta
na mawakala wanaokata tiketi
kuzingatia Sheria na kuitii bila
shuruti, “sisi hatutakuwa na mu-
hali na mtu yeyote na atakayeki-
uka Sheria atakumbana na mko-
no wa Sheria, kwahiyo nawasihi
kuwa kila mdau atimize wajibu
wake.”

Naye Kamanda wa Jeshi
la Polisi Kikosi ca Usalama
Barabarani SACP Ramadhani
Ng'anzi alisema kuwa Jeshi hilo
limejipanga vizuri kuhakikisha
kwamba wale wanaokiuka she-
ria za usalama barabarani wana-
chukuliwa hatua bila kuoneana
aibu, “Tuna imani kuwa madere-
va ambao wana leseni na wame-
pitia katika vyuo vya mafunzo
ya udereva watafuata kanuni
zinazowaongoza barabarani,
sisi kama Jeshi la Polisi hatuto-
sita kuchukua hatua stahiki kwa

Inaendelea uk wa 9




MADEREVA WAT-
AKIWA KUFUA-
TA SHERIA, KU-
TOBUGHUDHI
ABIRIA
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yeyote atakayebainika anavunja
Sheria ya Usalama Barabarani.”
“Tunashukuru wenzetu wa

LATRA wameanzisha mfumo wa
tiketi mtandao ambao umesaidia
sana kudhibiti wale wanaozidisha
nauli kiholela na hivyo nawasihi
wale wanaokata tiketi wazikate
kwa njia ya mtandao. Kwa mad-
ereva nawasihi wafuate kanuni na
alama zinazowaelekeza baraba-
rani vinginevyo wasije wakatulau-
mu,” alisisitiza SACP Ng’anzi.

LATRA na Jeshi la Polisi
Kikosi cha Usalama Barabara
wanafanya kazi kwa ukaribu ku-
hakikisha kwamba kunakuwa na
udhibiti katika sekta ya usafiri ar-
dhini na hasa katika kuhakikisha
kuwa suala la ajali linapungua
nchini

Omba Leseni ya LATRA
Popote Ulipo
Kupitia: rrims.latra.go.tz

LATRA
——
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Mkuu wa Wilaya ya Rombo Mhe. Kanali Hamis Maiga akizungumza na wananchi pamoja na

vyombo vya habari wakati wa ukaguzi wa pamoja wa mabasi ya masafa marefu uliofanywa
na LATRA

kuu wa Wilaya ya

Rombo Mhe. Kana-
li Hamis Maiga amewataka
wasafirishaji kuzingatia ma-
tumizi ya Tiketi Mtandao na
amewasihi abiria kuhakikisha
wanapatiwa tiketi hizo pindi
wanaposafiri.

Kanali Maiga alisema hayo
Desemba 7, 2022 alipomu-
wakilisha Mkuu wa Mkoa Kili-
manjaro Mhe. Nurdin Babu
wakati wa ukaguzi wa pamoja
wa mabasi ya masafa marefu
uliofanywa na Mamlaka ya Ud-
hibiti Usafiri Ardhini (LATRA),
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Kili-
manjaro, Jeshi la Polisi pamo-
ja na wadau wengine wa us-
afirishaji katika Stendi Kuu ya
Mabasi ya Manispaa ya Moshi
Mkoani Kilimanjaro

Akizungumzia faida za
mfumo huo, Kanali Maiga al-

[ --l:.--:. -L-;_-:;:__._.-'-—--l-_
fiiesBERIR S .
R e — “

isema “mfumo huu una man-
ufaa mengi, ukiachana na
kuipatia Serikali mapato, un-
amuondolea abiria bugudha
kama vile kuzidishiwa nauli
kwa baadhi ya wasafirishaji
ambao sio waaminifu katika
kazi zao na pia unamsaidia
mmiliki wa gari kupata sta-
hiki zake kwakuwa anaona
na kupata mapato yake papo
hapo baada ya abiria kukata
tiketi,”ameeleza Kanali Maiga.

Naye Afisa Mfawidhi LA-
TRA Mkoa wa Kilimanjaro
Bw. Paul Nyello alisema kuwa
Serikali imeelekeza kutumika
kwa tiketi za kielektroni kwahi-
yo kila msafirishaji anatakiwa
kufuata maelekezo hayo “sisi
kama LATRA tunajitahidi kutoa
elimu kuhusu utekelezaji wa
matumizi ya mfumo huu laki-

Inaendelea uk wa 10
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ni endapo itatokea ukiukwaji
wa Sheria, hatutosita kuwa-
chukulia hatua,’alisema Bw.
Nyello

Naye Kamanda wa Polisi
Kikosi cha Usalama Barabari
Mkoa wa Kilimanjaro SSP
Pili  Misungwi amewataka
abiria kuhakikisha kuwa taar-
ifa zao muhimu zinakuwepo
kwenyemfumo waTiketi Mtan-
dao ikiwa ni pamoja na jina,
sehemu anapotoka, anapok-
wenda, muda wa basi kuon-
doka, kiti alichochagua, nau-
li iliyokatwa na kadhalika na
amewasihi kukagua taarifa
hizo ili kujiridhisha kabla ya
kuanza safari na pindi wana-
pobaini kuwa taarifa zilizopo
sio sahihi watoe taarifa LATRA
au Jeshi la Polisi ili kupata
msaada wa haraka.

Vilevile amewataka wasa-
firishaji kutoa tiketi mtandao
kwa abiria, “ninawasihi watoa
huduma kufuata agizo la Ser-
ikali la kutumia tiketi mtandao
ili kuepuka usumbufu unaowe-
za kujitokeza maana sisi Jeshi
la Polisi tunasimamia Sheria
na suala la tiketi mtandao lipo
kisheria hivyo kwa msafirishaji
atakayekiuka agizo hili ataku-
wa anakiuka Sheria na hivyo

oGy D
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tutamchukulia hatua kulingana
na Sheria,” alisisitiza

Bw. Innocent Kimbisa am-
baye ni abiria alisema, “nau-
furahia sana mfumo wa tiketi
mtandao kwasababu kwa sasa
sisumbuliwi na yeyote, nina-
chokifanya ni kuingia kwenye
mfumo kupitia simu yangu, nin-
achagua basi ninalolitaka kwa
ajili ya safari yangu, ninalipia
na ninaenda moja kwa moja
kwenye basi naonesha ujumbe
ambao ndio tiketi yangu kasha
nakaa kwenye Kiti nilichocha-
gua bila changamoto yoyote
na tena siku hizi hakuna ku-
gombania kiti kama ilivyokuwa
zamani, alisema.

Naye dereva wa basi Bw.
Zuberi Athanas alisema kwa
mfumo wa tiketi mtandao,
kwasasa abiria wana uhakika
na safari zao na nauli wana-
zolipia kwakuwa ndani mfumo
zimewekwa nauli elekezi zin-

azotolewa na kuidhinishwa na
LATRA.

Kwa upande wake, Afisa
Msimamizi wa Kodi TRA Mkoa
wa Kilimanjaro Bw. Odupoi
Papaa alisema kuwa mfumo
wa tiketi mtandao unasaidia
Serikali kupata mapato yake
ambayo yanaenda kutekeleza
masuala mengine ya maende-
leo kama vile ujenzi wa miun-
dombinu ya barabara kwahiyo
mwananchi anauhakika kuwa
kiwango kilichokatwa kimei-
fikia Serikali moja kwa moja
tofauti na hapo awali.

Giket
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LATRA YAPONGEZWA KWA KUANDAA
MKUTANO NA WADAU WA TEKSI

MTANDAO

Mkuu wa Wilaya llala Mhe. Ng'wilabuzu Ludigija (katikati) akiwa na wadau waliohudhuria mku
tano wa Teksi mtandao. Kulia Kwake ni Mkurugenzi Mkuu wa LATRA CPA Habibu Suluo na
kushoto kwake ni Mwenyekiti wa Mkutano huo Bw. Ahmed S. Kilima

kuu wa Wilaya llala
Mhe.  Ng'wilabuzu
Ndatwa Ludigija

ameipongeza Mamlaka ya Ud-
hibiti Usafiri Ardhini (LATRA) kwa
kutekeleza dhana ya ushirikishaji
kama moja ya msingi wa utawala
bora kwa kuandaa mkutano wa
wadau wenye lengo la kupokea
maoni kuhusu marejeo ya viwan-
go vya nauli ya teksi mtandao

Mhe. Ludigija amesema
hayo Oktoba 11, katika ukumbi
wa Arnatoglou alipofungua Mku-
tano wa Wadau kuhusu marejeo
ya viwango vya nauli za Teksi
Mtandao nchini kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa Dar es Salaam
Mhe. Amos Makalla

Aidha, Mhe. Ludigija amese-
ma “moja ya misingi ya utawala
bora ni ushirikishwaji, nasi kama
wadau kwa upande wa Serikali
tumefurahi kushuhudia ushiriki

wenu wadau katika Mkutano huu
muhimu wa kutoa maoni yenu ili
kuipa LATRA taarifa zitakazoisa-
idia kufanya maamuzi.”

Ameongeza kuwa, Usafiri
wa magari ya kukodi ni muhimu
katika kuongeza wigo wa hudu-
ma za usafiri kwa abiria hususan
mijini, ili kuwezesha shughuli za
Kiuchumi kufanyika kwa wakati
na kuboresha maisha ya Watan-
zania.

Vilevile amewapongeza
wabunifu na wawekezaji wote
ambao wametengeneza mifu-
mo mbalimbali ya TEHAMA in-
ayowezesha kusimamia huduma
za usafiri wa teksi mtandao lakini
pia ameitaka LATRA kuongeza
usimamizi wa utendaji wa mifu-
mo hiyo kwa kuzingatia Sheria na
Kanuni zilizopo, kwa kujali masla-
hi mapana ya watumia huduma,
wawekezaji na wananchi wote

kwa jumla.

‘Kwa kuwa jukumu tunalo-
fanya leo ni kupokea mapende-
kezo, kuyajadili na kutoa maoni,
nawasihi kila mmoja wetu, kwa
kuzingatia wajibu wake, kutoa
maoni yake kwa uhuru na kwa
lugha yenye staha. Natoa rai
kwenu wadau kuitumia vizuri na-
fasi hii, ili kuwawezesha wataal-
amu wetu kufanya kazi yao kwa
ufanisi”, ameeleza Mhe. Ludigija.

Naye Mkurugenzi Mkuu LA-
TRA CPA Habibu Suluo amese-
ma Kwa mujibu wa Kifungu cha
19 (3) cha Sheria Sura 413,
baada ya kuzingatia maoni ya
wadau, Mamlaka ilitangaza Nau-
li Elekezi za teksi mtandao kwa
Tangazo Na. LATRA/01/2022 la
tarehe 14/3/2022 ambalo lilitole-
wa kwenye Gazeti la Serikali la
tarehe 8/4/2022 kwa Tangazo Na.
1369 ambalo liliainisha viwango
vya nauli ya teksi mtandao.

Aidha, amesema kuwa,
wakati wa utekelezaji wa nauli za
teksi mtandao, Mamlaka kwa nya-
kati tofauti, ilipokea malalamiko
kutoka kwa wadau hawa (Bolt na
Uber) lakini pia kutoka kwa ma-
dereva wa teksi mtandao kupitia
chama chao — Tanzania Online
Drivers Association (TODA) na
hivyo Mkutano huo umeandaliwa

@,
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LATRA
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ili kupokea maoni kuhusu viwan-
go vya nauli vilivyopo kwa lengo
la kutatua changamoto zao kuhu-
siana na viwango hivyo.

CPA Suluo ameongeza kuwa,
baada ya kukamilisha zoezi la
kupokea maoni ya wadau, Mene-
jimenti ya LATRA itafanya tathmi-
ni na kuwasilisha mapendekezo
kwenye Bodi ya Wakurugenzi ya
LATRA kwa uamuzi na mapende-
kezo ambayo yatawasilishwa
kwa Mamlaka za Serikali (Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi, Wizara
ya Fedha na Mipango na Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serika-
li). Baada ya idhini ya Mamlaka
za Serikali, nauli zitatangazwa
kwenye Gazeti la Serikali, na zi-
taanza kutumika siku 14 baada
ya kutangazwa kwa mujibu wa
Kanuni.

Mkutano huo ulioandaliwa na
LATRA, umefanyika katika ukum-
bi wa Arnatoglou uliopo mnazi
mmoja Dar es Salaam, umehu-
sisha wadau mbalimbali kama
vile Makampuni ya Teksi Mtand-
ao (Bolt, Uber,Little Ride, Paisha,
InDrive, nk), Madereva wa Teksi
Mtandao, Wamiliki wa Magari ya
Teksi Mtandao, Baraza la Ush-
auri la Watumiaji wa Huduma za
Usafiri Ardhini (LATRA CCC) na
wadau wengine.
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MADEREVA MBEYA NA
RUKWA WAPEWA ELIMU YA

Afisa Mfawidhi Mkoa wa Rukwa Bw. Athumani Nyiga akiwapa elimu ya usajili na uthibitishaji

UTHIBITISHAJI WA MADEREVA

wa madereva kwa madereva wa magari ya mizigo Manispaa ya Sumbawanga, Rukwa.

amlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LA-
TRA) kupitia Afisa

Mfawidhi Mkoa wa Rukwa Bw.
Athumani Nyiga pamoja na Af-
isa Mfawidhi Mkoa wa Mbeya
Bw. Omary Saleh imetoa elimu
ya Uthibitishaji wa Madereva
kwa madereva wa vyombo vya
usafiri kibiashara katika mikoa
hiyo kwa lengo la kuwafahami-
sha umuhimu wa kuthibitishwa
na LATRA kama ilivyoainishwa
kwenye Sheria ya LATRA Sura
ya 413.

Akizungumza na madere-
va kuhusu umuhimu wa kuth-
ibitishwa na LATRA, Bw. Saleh
amewaambia kuwa uthibitishaji
unayofanywa na Mamlaka itai-
fanya tasnia ya udereva hapa
nchini kuheshimika na kutambu-
lika kama zilivyo kazi nyingine
na hivyo kuongeza thamani ya
dereva mmoja mmoja hapa nchi-

ni, vilevile dereva huyo anaposa-
jiliwa na kuthibitishwa atakuwa
na wigo mpana wa kufanya kazi
kwenye nchi za Afrika kwa kuwa
atatambulika kwenye nchi wa-
nachama za EAC, COMESA na
SADC.

“Nadhani wote tunajua mtu
ukisimama na kusema mimi ni
dereva picha zinazojengeka
vichwani mwa watu, ni tofauti
na mtu akisimama na kusema
mimi ni rubani au hata mimi ni
nahodha wa meli. Sasa tutaka-
pokuthibitisha wewe kama dere-
va unaenda kuheshimika katika
kazi yako,”alisema Bw. Saleh.

Naye Afisa Mfawidhi Mkoa
wa Rukwa Bw. Athumani Nyiga
aliwaambia madereva hao kuwa
suala laUthibitishaji ni la Kisheria
na hivyo amewasihi madereva
hao kujisajili kwa kutumia nam-
ba yake ya NIDA kwenye mfumo
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oGy D
www.latra.go.tz

MADEREVA MBEYA NA RUKWA WAPEWA ELIMU
YA UTHIBITISHAJI WA MADEREVA
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mama wa RRIMS kupitia anuani
ya https://rrims.latra.go.tz/ log-
in na kuweka nafasi ya kufanya
mtihani (booking) na kisha kuch-
agua tarehe na muda atakaop-
enda kufanya mtihani.

Naye Bw. Pascal Mwanto-
sya, mara baada ya kupatiwa
elimu hiyo alisema,’Elimu mli-
yotupatia leo ni muhimu sana
na sisi madereva tukithibitishwa
hakika sekta yetu ya udereva ita-
kuwa katika hali nzuri na ya hes-
hima. Pia kupitia kuthibitishwa
naona madereva tutakuwa mak-
ini tunapokuwa kwenye majuku-
mu yetu na hii itasaidia kupungu-
za ajali kwa kiasi kikubwa. Mimi

Moja ya Madereva waliojitokeza kwaajili ya kufanya mtihani ili kuthibitishwa

nipo tayari kuthibitishwa.”

Kwa upande wake Bw. Da-
vid Ndunguru dereva wa magari
makubwa ya mizigo amewahimi-
za madereva wengine kujitokeza
kwa lengo la kusajiliwa na kuth-
ibitishwa na LATRA kwa kuwa ni
jambo lenye manufaa zaidi kwao.

“Kutokana na elimu tuliyope-
wa nimegundua kuwa dereva
akishathibitishwa anakuwa am-
etambulika rasmi na anaweza
kufanya kazi popote ndani na nje
ya nchi. Hivyo ninawashauri ma-
dereva wengine tuungane kwa
pamoija ili tudhibitishwe” alionge-
za Bw. Ndunguru.

Suala la uthibitishaji wa ma-
dereva lipo kisheria ambapo kwa

mujibu wa Kifungu cha 5 (i)(e)
cha Sheria ya LATRA Sura ya
413, LATRA imepewa jukumu la
kuwasajili na kuwathibitisha Ma-
dereva na Wahudumu wa Vyom-
bo vya Usafiri Kibiashara. Hadi

kufikia Novemba 2022, =zaidi
ya madereva 700 wameshafan-
ya mtihani kwa lengo la kuthibit-
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CPA SULUO: TUNAWEZA KUACHANA NA
NISHATI HATARISHI KWA MAZINGIRA

kurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LA-

TRA) CPA Habibu Suluo amese-
ma ni muhimu nchi za Afrika ku-
fikiia matumizi ya nishati rafiki
kwa mazingira katika shughuli za
usafirishaji ikiwemo usafiri wa reli.

CPA Suluo ameyasema hayo
Desemba 2, 2022 wakati akifunga
rasmi mafunzo ya siku tano kwa
wataalamu zaidi ya 40 wa usafi-
ri wa reli kutoka nchi 15 za Afrika
yaliyofanyika Chuo cha Utumishi
wa Umma - Kituo cha Mafunzo

Salaam. Mafunzo hayo yalianda-
liwa kwa ushirikiano wa LATRA

na Chuo Kikuu cha Birmingham

cha nchini Uingereza.
‘Ukiangalia sehemu kubwa

sana ya matumizi ya reli ‘Diesel

inatumika, kwa wenzetu mfa-
no Uingereza wana mpango
kuwa ifikapo mwaka 2040 wawe
wameachana kabisa na matumizi
ya ‘Diesel.’ Hivyo kupitia mafunzo
haya tumepata kufahamu kuwa
inawezekana kabisa kuachana
na nishati ambayo si rafiki kwa
mazingira katika usafiri wa reli
hivyo nchi za Afrika zinatakiwa
kujipanga vizuri kwani usafiri wa
reli unaziunganisha nchi nyingi za
Afrika” amesema CPA Suluo.
Akiyazungumzia mafunzo
hayo Mkurugenzi Udhibiti Usafiri
wa Reli kutoka LATRA Mhandisi
Hanya Mbawala kama mmoja wa

waliopata mafunzo hayo amese-
ma kuwa mafunzo yameonge-
za uwanda wa kufikiria nishati
mbadala itakayotumika katika
uendeshaiji wa treni.
“Tumeangalia kuna umuhimu
wa kutoka kwenye nishati ya
‘Diesel’ na Umeme ambayo
ndio inatumika kwa sasa na ku-
hamia kwenye nishati mbadala
ya ‘Hydrogen’ ambayo itakuwa
rafiki zaidi na kufanya usafiri wa
reli kuwa bora na salama. Hii ni
nishati mpya kabisa na maan-
dalizi yake yameshaanza na sisi
Tanzania tumechaguliwa kuwa
sehemu ya majaribio ya nishati
hii” amesema Mhandisi Mbawala.
Akizungumzia faida alizozi-
pata kutoka kwenye mafunzo
haya Bw. Joseph Michael Afisa
Mfawidhi wa LATRA mkoa wa
Manyara, amesema kuwa mafun-
zo hayo yamekuwa fursa ili kuen-

dana na nishati ambayo ni rafiki
kwa mazingira.

“Tumejengewa maarifa
makubwa ya njia ambazo tu-
tatumia nishati rafiki kwa mazingi-
ra, mfano matumizi ya nishati ya
‘hydrogen’ na umeme ambao kwa
kiasi kikubwa hauchafui mazingi-
ra. Pamoja na hayo tumeweza ku-
jadili mikakati ambayo tutaitumia
ili kushawishi serikali zetu kuanza
kutumia nishati mbadala ambayo
ni salama na rafiki kwa mazingi-
ra” amesema Bw. Michael.

Mafunzo hayo yamekuja
wakati dunia ikikabiliana na jan-
ga la mabadiliko ya tabia nchi
ambayo kwa kiasi kikubwa yame-
tokana na shughuli za kibinada-
mu ikiwemo usafirishaji ambapo
vyombo vya usafiri vitumiavyo
nishati ya mafuta hutoa hewa ya
ukaa ambayo huchangia kuathiri
tabaka la ‘Ozon’.




Mkuu wa Wilaya ya Rombo Mhe. Kanali Hamis Maiga akizungumza na madereva

kuu wa Wilaya ya

Rombo Mhe. Kanali

Hamis Maiga ame-
wataka madereva wa mabasi ya
masafa marefu Mkoa wa Kiliman-
jaro kushirikiana na Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA)
na Jeshi la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani katika ma-
jukumu yao na pia amewataka
kuzingatia Sheria na Kanuni za
Usalama Barabarabi ili kuepuka
ajali zinazogharimu maisha ya
wananchi.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa Kilimanjaro Mhe.
Nurdin Babu wakati wa ukaguzi
wa pamoja wa mabasi ya masa-
fa marefu uliofanywa na LATRA,
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Kiliman-
jaro, Jeshi la Polisi pamoja na
wadau wengine wa usafirishaji
katika Stendi Kuu ya Mabasi ya
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manispaa ya Moshi Mkoani Kili-
manjaro, Kanali Maiga alisema
madereva wakiwa karibu na LA-
TRA na Jeshi la Polisi, itakuwa
rahisi katika kutekeleza Sheria za
Usalama Barabarani.

Kanali Maiga aliongeza kuwa,
ni wajibu wa madereva kuzingatia
mwendo ulioidhinishwa na Seri-
kali ili kupunguza na kuondokana
na tatizo la ajali ambazo zimeku-
wa zikiondoa nguvu kazi ya Taifa.

“Suala la ajali kipindi cha
mwisho wa mwaka katika Mkoa
huu wa Kilimanjaro limekuwa
ni tatizo kubwa na tumekuwa
tukipoteza wananchi ambao ndio
chachu ya kuleta maendeleo kati-
ka mkoa wetu na Taifa kwa jumia,
hivyo nawasihi madereva kuacha
kuendesha mabasi kwa mwen-
dokasi ili kuyalinda maisha ya
wananchi kwa mustakabali mzuri
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wakati wa ukaguzi wa pamoja wa mabasi ya masafa marefu
uliofanywa na LATRA, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Kilimanjaro, na Jeshi la Polisi pamoja katika Stendi Kuu ya Mabasi ya manispaa ya Moshi

wa maisha yao na familia zao,”
Kanali Maiga alieleza
Naye Afisa Mfawidhi LATRA
Mkoa wa Kilimanjaro Bw. Paul
Nyello alizungumzia mabasi ya
hakuna kulala ambayo yamekuwa
yakifanya biashara ya usafirisha-
ji usiku na alisema kuwa LATRA
inatoa onyo na inawakumbusha
kutekeleza majukumu yao kul-
ingana na leseni walizonazo na
vinginevyo Mamlaka itachukua
hatua kwa kuwa wanachofanya
ni kinyume na taratibu zilizopo.
“Tunawaasa abiria ambao
wamekuwa wakipanda mabasi
hayo waache hiyo tabia kwakuwa
wanahatarisha maisha yao maa-
na wale madereva hawapumzi-
ki wanafika mwisho wa safari
na wanageuza jambo ambalo ni

hatari kwa maisha yao, tujaribu
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kuyajali maisha yetu kwanza kab-
la ya kufikia hatua ya kupanda
kwenye hakuna kulala. Watumie
vyombo sahihi vilivyothibitishwa
na LATRA kwa ajili ya usalama
wao na familia zao,”

Akizungumzia suala la
mwendokasi, Bw. Nyello alisema,
LATRA na Jeshi la Polisi Kikosi
cha Usalama Barabarani wame-
jipanga kuhakikisha kuwa mad-
ereva wanaendelea kupata elimu
ya usalama barabarani lakini pia
ikitokea wanaenda kinyume na
Sheria na taratibu zilizopo hawat-
asita kuchukua hatua kali dhidi
yao.

Akizungumzia kipindi cha
mwisho wa mwaka, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Kilimanjaro ACP
Simon Maigwa alisema Mkoa huo
upo salama na wanaendelea kud-
hibiti matukio ya ajali na hiyo ni
kutokana na mipango thabiti wali-
yonayo kwa kushirikiana na LA-
TRA pamoja na vyombo vingine
vya usalama hapa nchini

“‘Natoa rai kwa yeyote an-
ayeingia mkoa wa Kilimanjaro
anazingatia Sheria za usalama
barabarani. Tutaendelea kufanya
ukaguzi wa mabasi tukishirikiana
na LATRA ili kuhakikisha kuwa
masuala haya ya usalama yanaz-
ingatiwa na kufuatwa na madere-
va wetu ili kuepukana na ajali,”
ACP Maigwa alisisitiza.
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MHE. LUDIGIJAAFUNGUA
MKUTANO WA WADAU WA

TEKSIMITA

kuu wa Wilaya llala
Mhe. Ng'wilabuzu
Ndatwa  Ludigija

amesema Serikali ya awamu

ya Sita, inayoongozwa na
Mheshimiwa Dkt. Samia Su-
luhu Hassani Rais wa Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania
imefanya juhudi za kipekee
kuhakikisha inakuza sekta
binafsi kwa kuhakikisha sekta
hiyo inakuwa chachu ya kusu-
kuma uchumi na chanzo cha
mapato ya serikali kupitia kodi
na kuongeza ajira kwa vijana
hasa kwenye huduma za usa-
firi ardhini ikihusisha magari ya
kukodi na huduma za usafiri
wa mijini kwa kutumia mabasi
na pikipiki za miguu miwili na
mitatu.

Mhe Ludigija amesema
hayo Desemba 14, 2022 kati-

fungua mkutano wa wadau
wa kupokea maoni ya kuhusu
utaratibu wa matumizi ya mita
za teksi (taximeter) kwenye
usafii wa teksi za kawaida
ambazo hutumika kwa kukod-
ishwa kwa safari binafsi hapa
nchini.

Akizungumza kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa Dar es Sa-
laam Mhe. Amos Makala, Mhe.
Ludigija amesema kuimarika
kwa miundombinu ya baraba-
ra katika maeneo mengi hapa
nchini imesaidia kuimarika kwa
usalama na ubora wa hudu-
ma za usafiri wa barabara na
hivyo kuongeza kasi ya ukuaji
uchumi.

Akizungumzia teksimita,

Inaendelea uk wa 17



MHE. LUDIGIJA AFUNGUA MKUTANO

WA WADAU WA TEKSIMITA
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Mhe. Ludigija alisema kuwa
matumizi ya teksimita yata-
saidia kukokotoa kiwango
cha nauli atakachotakiwa ku-
lipa mteja baaada ya kufika
mwisho wa safari na hivyo ali-
wasihi wadau wote waliohud-
huria kikao hicho kutumia fursa
ya kutoa maoni ili kuwezesha
upatikanaji wa mawazo ch-
anya yatakayosaidia kupata
utaratibu mzuri wa uendeshaji
wa teksimita ili kila mmoja an-
ufaike nazo,” alieleza
“‘Niwapongeze sana LA-
TRA katika hili kwasababu
wamekuwa wakishirikisha
wadau kabla ya kufanya ua-
muzi kwenye masuala mbalim-
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Mfano wa Teksimita ambazo zinatumiwa katika nchi mbalimbali

bali na hivyo nizisihi taasisi
nyingine kuiga jambo hili jema
linalofanywa na LATRA,” ali-
sisitiza

Akizungumza kwa niaba
ya Mkurugenzi Mkuu LATRA,
Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa
Barabara LATRA Bw. Johan-
sen Kahatano alisema “Juku-
mu hili la ushirikishaji umma
ni zao la utawala bora amba-
po inasisitizwa kushirikisha
wadau kwenye utekelezaji wa
majukumu ya kiudhibiti am-
bayo misingi yake imejengwa
kwenye Sheria ya LATRA ya
mwaka 2019 na kanuni zake.”

Vilevile Bw. Kahatano
aliongeza kuwa kwa kutambua
si kila mdau anaweza kufika

katika mkutano huo, Mamlaka
imeweka utaratibu wezeshi wa
kuendelea kupokea maoni kwa
njia ya maandishi hadi tarehe
31 mwezi Desemba mwaka
huu ambapo mdau anaweza
kuwasilishwa kwa kuyafikisha
katika ofisi za Mamlaka zilizo-
po mikoa yote au kwa barua
pepe ya dg@latra.go.tz.

Aidha alifafanua kuwa, kwa
mujibu wa kanuni ya 15 (d)ya
Kanuni za LATRA za Vyombo
vya Kukodi za mwaka 2020,
vyombo vyote vinavyopewa
leseni ya usafiri wa kukodi vi-
natakiwa kuwa na mita ya nau-
li au mfumo unaweza kukuko-

toa nauli.



Jarida hili limeandaliwa Kitengo cha
Uhusiano na Mawasiliano cha Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) kikiongozwa
na Bodi ya Wahariri
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